วิทยาลัยการปกครองท้องถิ่น ขอแสดงความยินดีกับน้อง ๆ นักศึกษาทีม “ไม่ใช่ตัวแม่ แต่เป็นตัวท็อป” นักศึกษาจากวิทยาลัยการปกครองท้องถิ่นและเพื่อนต่างคณะ ที่สามารถคว้า 2 รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ รางวัลชนะเลิศ ในมิติด้านสิ่งแวดล้อม และ รางวัลใหญ่ที่สุดของการแข่งขัน Thailand’s SDGs Hackathon คือ รางวัลชนะเลิศ “Top of The Top” พร้อมรับโล่และเงินรางวัลจากเวทีประกวด “Thailand’s SDGs Hackathon ระดมความคิด พิชิตความยั่งยืน” เมื่อวันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2567 ที่ผ่านมา
![](https://th.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428645246_907185974746527_3630135895790065675_n-500x333.jpg)
โครงการ “Thailand’s SDGs Hackathon ระดมความคิด พิชิตความยั่งยืน” จัดโดย สำนักงานสภาพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ (สศช.) ร่วมกับภาคีเครือข่ายทุกภาคส่วน โดยเป็นโครงการที่สืบเนื่องจากงาน “ก้าวพอดี” ที่ สศช. จัดเป็นประจำทุกปี เพื่อส่งเสริมและสร้างความตระหนักรู้เกี่ยวกับการพัฒนาที่ยั่งยืน ซึ่งเป็นประเด็นที่นายกรัฐมนตรีได้ให้ความสำคัญอย่างมาก โดยได้มอบโล่รางวัลและประกาศนียบัตรแก่ผู้ที่ชนะการผลิตวีดิทัศน์สั้นที่มีเนื้อหาเชิงสร้างสรรค์เกี่ยวกับการพัฒนาที่ยั่งยืน ผ่านแพลตฟอร์ม TikTok ซึ่งมีผู้สนใจร่วมส่งวีดิทัศน์เข้าร่วมโครงการมากกว่า 150 ทีม และได้มีการคัดเลือกจนกระทั่งได้ 10 ทีมสุดท้าย (มิติละ 2 ทีม) ที่ได้เข้าร่วมกิจกรรม Incubation Programme เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับ SDGs รวมถึงการผลิตสื่อและทำคอนเทนต์ เพื่อนำองค์ความรู้ไปพัฒนาผลงานและนำเสนอต่อหน้าคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิในรอบสุดท้าย เพื่อชิงเงินรางวัลมูลค่ารวมกว่า 200,000 บาท พร้อมโล่รางวัลและประกาศนียบัตรจากนายกรัฐมนตรี
![](https://th.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428647425_907185908079867_7286437185691468475_n-500x333.jpg)
![](https://th.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428647425_907185908079867_7286437185691468475_n-500x333.jpg)
สมาชิกในทีม “ไม่ใช่ตัวแม่ แต่เป็นตัวท็อป” ได้แก่
1.นายอรปรียา รุ่งรัตน นักศึกษาชั้นปีที่ 3 สาขาการจัดการปกครองท้องถิ่น วิทยาลัยการปกครองท้องถิ่น มหาวิทยาลัยขอนแก่น
2.นายชฎารัตน์ อับไพ นักศึกษาชั้นปีที่ 2 สาขาวิชาภาษาอังกฤษ คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา
3.นายภัทรดา ผาเหลา นักศึกษาชั้นปีที่ 4 สาขาชีววิทยา คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น
![](https://th.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428650063_907186331413158_4411741528125524472_n-500x333.jpg)
![](https://th.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428650063_907186331413158_4411741528125524472_n-500x333.jpg)
จากผลงานในชื่อเรื่อง “Fast Fashion” การที่เราซื้อเสื้อผ้าตามเทรนด์ และการเปลี่ยนเสื้อผ้าบ่อยครั้ง ใส่ครั้งเดียวแล้วทิ้ง เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดผลกระทบหลายอย่างต่อโลก โดยได้รับรางวัล ชนะเลิศ มิติด้านสิ่งแวดล้อม (Planet) และรางวัลชนะเลิศ Top of The Top ซึ่งคัดเลือก 1 ทีม จากผู้ชนะเลิศทั้ง 5 มิติ
![](https://th.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428646486_907203961411395_3713894057844886357_n-500x500.jpg)
![](https://th.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428646486_907203961411395_3713894057844886357_n-500x500.jpg)
“ต้องบอกว่ารายการนี้เป็นรายการที่ใหญ่มาก ตอนที่ได้ผ่านการคัดเลือกให้เป็น 10 ทีมสุดท้าย จากทั้งหมด 150 ทีม ทั่วประเทศ รู้สึกดีใจมาก ผ่านด่านแรกมาได้ทีมเราก็ถือว่าสุดยอดมากแล้ว หลังจากนั้นเราก็มีกำลังใจขึ้นมา วางแผนทำการบ้านทุกอย่างมาดี ทีมเราเข้ารอบมาได้กันขนาดนี้ก็ขอทำเต็มที่ให้ดีที่สุด จนสามารถคว้ารางวัลชนะเลิศในมิติด้านสิ่งแวดล้อม และรางวัลใหญ่ที่สุดของการแข่งขัน Thailand’s SDGs Hackathon คือ รางวัลชนะเลิศ “Top of The Top” ต้องขอบคุณเพื่อนในทีมที่สู้กันจนประสบความสำเร็จในครั้งนี้” นายอรปรียา รุ่งรัตน นักศึกษาวิทยาลัยการปกครองท้องถิ่น กล่าว
ขอบคุณภาพข่าวจากเพจ สภาพัฒน์
______________________________
We groom future public service leaders!
______________________________