คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น เปิดค่ายโอลิมปิกวิชาการและค่ายฟิสิกส์ดาราศาสตร์โอลิมปิก ค่ายที่ 2 ประจำปีการศึกษา 2565 ของศูนย์ สอวน. คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ณ ห้องวิทยวิภาส ๑ อาคารวิทยวิภาส คณะวิทยาศาสตร์ เมื่อวันที่ 11 มีนาคม 2566 ซึ่งค่ายที่ 2 นี้ มีกำหนดจัดระหว่างวันที่ 7 มีนาคม ถึง 3 เมษายน 2566 โดย สาขาชีววิทยา ระหว่างวันที่ 7 – 24 มีนาคม 2566 สาขาวิชาฟิสิกส์ เคมี คอมพิวเตอร์ คณิตศาสตร์ ระหว่างวันที่ 11 – 27 มีนาคม 2566 และสาขาวิชาดาราศาสตร์ มัธยมศึกษาตอนต้น มัธยมศึกษาตอนปลาย ระหว่างวันที่ 18 มีนาคม – 3 เมษายน 2566 โดยมี ผศ. ดร.อังคณา บุญยืด คณบดีคณะวิทยาศาสตร์ เป็นประธานกล่าวต้อนรับและเปิดค่าย มี รศ. ดร.รจนา บุระคำ รองคณบดีฝ่ายวิจัย กล่าวรายงาน มีคณาจารย์ นักเรียน ผู้ปกครอง คณะครู ผู้สังเกตการณ์เข้าร่วมพิธีเปิดกว่า 100 คน
![](https://th.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/20230313-115841_DSC01255-scaled.jpg)
รศ. ดร.รจนา บุระคำ รองคณบดีฝ่ายวิจัย กล่าวรายงานว่า “คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ได้รับมอบหมายจากมูลนิธิ สอวน. ให้ดำเนินการอบรมโครงการค่ายโอลิมปิกวิชาการและค่ายดาราศาสตร์โอลิมปิก เป็นประจำทุกปี โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อคัดเลือกและเตรียมพร้อมเยาวชนไทยที่จะเป็นผู้แทนไปแข่งขันโอลิมปิกวิชาการระดับนานาชาติ เพื่อขยายโอกาสให้นักเรียนได้เข้ามารับการฝึกอบรมในโครงการโอลิมปิกวิชาการมากขึ้น เพิ่มจำนวนอาจารย์วิทยาศาสตร์ และคณิตศาสตร์ ที่มีคุณภาพและมีความพร้อมในการพัฒนาการเรียนการสอนในระดับโรงเรียนให้ได้มาตรฐานเทียบเท่าสากลส่งเสริมให้มีการนำประโยชน์ที่ได้จากการดำเนินการโครงการโอลิมปิกวิชาการมาพัฒนาและปรับปรุงหลักสูตรวิทยาศาสตร์ และคณิตศาสตร์ให้ได้มาตรฐานระดับสากลและเพื่อให้ได้หลักสูตรพิเศษที่สามารถนำไปใช้คัดเลือกนักเรียนที่มีคุณสมบัติดีเด่นเข้าศึกษาในระดับอุดมศึกษาในอนาคต
สำหรับค่ายโอลิมปิกวิชาการ ค่ายที่ 2 นี้ ศูนย์ สอวน. มหาวิทยาลัยขอนแก่น ได้คัดเลือกนักเรียนจากค่ายที่ 1 จากศูนย์โรงเรียน สอวน. ใน 5 สาขาวิชา ได้แก่ เคมี ชีววิทยา คณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ และคอมพิวเตอร์ จำนวนสาขาละ 30 คน รวม 150 คน ส่วนค่ายดาราศาสตร์โอลิมปิก มีผู้ผ่านการคัดเลือกจากค่ายที่ 1 เพื่อเข้าค่ายที่ 2 ในระดับมัธยมศึกษาตอนต้น จำนวน 20 คน และระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย จำนวน 20 คน รวม 40 คน ซึ่งเมื่อจบการอบรมค่ายที่ 2 นี้แล้ว จะมีการสอบคัดเลือกนักเรียน จำนวนสาขาละ 6 คน เพื่อเป็นผู้แทนศูนย์ สอวน. มหาวิทยาลัยขอนแก่นเพื่อไปแข่งขันในระดับชาติ ต่อไป”
![](https://th.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/20230313-115841_DSC01276-scaled.jpg)
![](https://th.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/20230313-115841_DSC01276-scaled.jpg)
ผศ. ดร.อังคณา บุญยืด คณบดีคณวิทยาศาสตร์ กล่าวว่า “ตามที่ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ได้รับมอบหมายจากมูลนิธิส่งเสริมโอลิมปิกวิชาการและพัฒนามาตรฐานวิทยาศาสตร์ศึกษา ในพระอุปถัมภ์สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอเจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ หรือมูลนิธิ สอวน. ให้เป็นศูนย์อบรม สอวน. ระดับภูมิภาค และดำเนินงานค่ายโอลิมปิกวิชาการและค่ายดาราศาสตร์โอลิมปิก โดยรับผิดชอบคัดเลือกนักเรียนในเขตภาคตะวันออกเฉียงเหนือ 14 จังหวัด เพื่อเข้าค่ายโอลิมปิกวิชาการในสาขาต่างๆ และดาราศาสตร์โอลิมปิก ทั้งระดับมัธยมศึกษาตอนต้นและมัธยมศึกษาตอนปลาย รวมทั้งหมด 7 สาขาวิชา นั้น ในแต่ละปีได้มีนักเรียนสมัครเข้าร่วมโครงการเป็นจำนวนหลักหมื่น แต่มีนักเรียนที่สามารถผ่านเข้าค่ายที่ 1 จำนวนจำกัด ซึ่งค่ายที่ 1 ที่ผ่านมาได้มีการดำเนินการอบรม ณ โรงเรียนศูนย์ สอวน. ต่างๆ โดยมีศูนย์ สอวน. คณะวิทยาศาสตร์เป็นพี่เลี้ยง
ในโอกาสนี้ ขอแสดงความชื่นชมนักเรียนทุกคนที่ผ่านการคัดเลือกเข้ามาถึงค่ายที่ 2 ในวันนี้ ขอให้นักเรียนทุกคนจงใช้โอกาสนี้ให้คุ้มค่าที่สุด ตั้งใจศึกษาหาความรู้จากอาจารย์ผู้สอน เพื่อนำความรู้ที่ได้รับไปใช้ประโยชน์ในการเข้าแข่งขันโอลิมปิกระดับชาติและนานาชาติ ตลอดจนในการเรียนวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ในอนาคตต่อไป ขอแสดงความยินดีกับผู้ปกครองที่ได้ชื่นชมความสำเร็จของนักเรียน ขอขอบคุณบุคลากรทุกฝ่ายของคณะวิทยาศาสตร์ที่ได้เสียสละเวลาอันมีค่า ร่วมแรงร่วมใจกันดำเนินภารกิจอันสำคัญนี้ และขอขอบคุณผู้อำนวยการสถานศึกษา คณาจารย์ คณะครูจากโรงเรียนในเครือข่ายที่ให้ความร่วมมือในการพัฒนาการเรียนการสอนวิทยาศาสตร์ของไทยในครั้งนี้ และขออวยพรให้การจัดกิจกรรมค่ายโอลิมปิกวิชาการและค่ายดาราศาสตร์โอลิมปิกในครั้งนี้ จงดำเนินไปด้วยดีและบรรลุวัตถุประสงค์ตามที่ตั้งไว้ทุกประการ” ต่อมา รศ. ดร.รจนา บุระคำ รองคณบดีฝ่ายวิจัย ได้แจ้งกฎ ระเบียบการเข้าค่าย 2 พร้อมตอบข้อซักถาม